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HOTUBA YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI MHESHIMIWA JAJI 

DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI (MB) KATIKA KIKAO CHA BARAZA LA 

WAFANYAKAZI WA OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA TAKWIMU JIJINI DODOMA 

MNAMO TAREHE 18 APRILI, 2023 

___________________ 

 

 Mhe. Dkt. Damas Daniel Ndumbaro (Mb), Waziri wa Katiba na 

Sheria, 

 Dkt. Evaristo Emmanuel Longopa – Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  

 Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, 

 Viongozi wa TUGHE Taifa na Mkoa wa Dodoma, 

 Afisa Kazi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, 

 Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini, 

 Mwenyekiti wa TUGHE - Tawi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, 

 Mwakilishi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 

 Mwakilishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 

 Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni Waalikwa, 

 Mabibi na Mabwana. 

 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

 Awali ya yote naomba nitumie fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutuwezesha kufika salama mahali hapa tukiwa wazima na wenye afya kwa ajili 

ya kushiriki katika kikao hiki muhimu cha Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Kwa heshima na taadhima, nitumie nafasi hii kwa niaba ya wajumbe wa 

Baraza na wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kukushukuru 

kukubali tena kuja kutufungulia kikao hiki cha Baraza la wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Tunatambua majukumu mengi uliyonayo, lakini 

bado umeona ni muhimu kufika kulifungua Baraza hili rasmi. Tunakukaribisha 

na tunakushukuru sana. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Pamoja na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kufanya kazi na wadau 

wengi, naomba nitoe  shukrani za dhati na za kipekee kwa Wizara ya Katiba na 

Sheria, Mahakama ya Tanzania, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Ofisi ya Kabidhi 

Wasii Mkuu wa Serikali kwa utendaji kazi na ushirikiano wa hali ya juu 

zinazoutoa kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wakati wa utekelezaji wa 

majukumu yake.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Nichukue pia nafasi hii kumshukuru Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

pamoja na Wakuu wa Divisheni na Vitengo na watumishi wote wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, viongozi wa TUGHE Tawi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza la wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kutenga muda wao ili waweze kuhudhuria 

kikao hiki muhimu.  

 

 Aidha, shukrani za kipekee ziende kwa kamati ya maandalizi ambayo 

imefanya kazi kubwa ya kuandaa kikao hiki cha Baraza la wafanyakazi wa Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pia natoa pongezi kwa Baraza hili 

kutuchagulia Katibu na Katibu Msaidizi wa Baraza letu. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

 Kwa kutambua umuhimu wa Baraza la wafanyakazi katika sehemu za kazi 

na ili kukidhi matakwa ya sheria za kazi na kutekeleza Tamko la Rais, Tamko 

Na. 1 la mwaka 1970 ambalo linahimiza ushirikishwaji wa wafanyakazi katika 

kufanya maamuzi mbalimbali ya Taasisi kupitia mabaraza ya wafanyakazi, Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imekuwa ikifanya vikao vya Baraza la 

Wafanyakazi kila mwaka.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Dhumuni la kikao hiki cha Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ni kupokea na kujadili Taarifa ya Mpango na Bajeti ya 

Mwaka wa Fedha 2023/2024 ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali.  

 Katika mwaka wa fedha 2023/2024 maeneo yafuatayo yamepewa 

kipaumbele kwenye bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 

kuiwezesha kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuishauri Serikali kuhusu 

mambo yote ya kisheria kwa kuzingatia Ibara ya 59 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 kama ilivyofanyiwa marekebisho, Sheria 

ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Sura ya 

268, kama ilivyorekebishwa na Hati Rasmi ya Rais, Tangazo la Serikali Na. 48 la 

mwaka 2018:-  

a) Kuandaa Toleo la Sheria Ndogo zilizorekebishwa la Mwaka 2023 

zinazokadiriwa kuwa 18,000; 

b) Kuandaa na kutekeleza Programu ya Elimu kwa Umma kuhusu Sheria 

na Haki; 

c) Kuboresha Mfumo wa Office of the Attorney General Management of 

Information System (OAG–MIS) Awamu ya Tatu kwa kuanzisha moduli 

mpya za e-Contracts, e-Library, e-Vetting na Archives; 
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d) Kuwajengea uwezo watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa kuwapatia mafunzo katika maeneo mbalimbali ikiwemo 

Mikataba, Uandishi wa Sheria, Ushauri wa Kisheria, Uchumi, Fedha na 

Utawala; 

e) Uendeshaji wa Shughuli za Chama cha Mawakili wa Serikali (Public Bar 

Association); 

f) Kuendeleza ujenzi wa Vituo Jumuishi vya Taasisi za Kisheria 

(Government Legal Institutions Integrated Centers-GLIICs) katika Mkoa 

wa Mwanza na Arusha; 

g) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji  huduma za kisheria;  

h) Kuendesha, kusimamia na au kushiriki katika majadiliano; 

i) Kuendesha mashauri ya madai na jinai mahakamani;  

j) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utendaji kazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali;    

k) Kuboresha maslahi ya watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali;  

l) Ununuzi wa vitendea kazi; na 

m) Kushiriki katika vikao vya Kikanda na Kimataifa. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Baada ya Baraza hili kufunguliwa rasmi, Taarifa ya Mpango na Bajeti ya 

Mwaka wa Fedha 2023/2024 ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

itasomwa kwa wajumbe wa Baraza. Baada ya wasilisho hilo, wajumbe wa 

Baraza watapata fursa ya kujadili na kuishauri Menejimenti namna bora ya 

kutekeleza majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kukabiliana 

na changamoto mbalimbali zilizopo na zinazoweza kujitokeza. 

Pia, wajumbe wa Baraza la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

watapitia utekelezaji wa masuala yote yaliyojadiliwa na kuwekewa maazimio 

katika Baraza lililopita na kujadili maslahi ya watumishi na utendaji wao wa kazi 

wa kila siku na namna ya kuuboresha. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Baada ya kusema hayo, naomba nitumie nafasi hii kuwaeleza wajumbe wa 

Bazara la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali mambo mbalimbali ambayo 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kuyatekeleza katika kipindi 

cha mwaka wa fedha 2021/2022 na 2022/2023:-  

1) Ajira 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kuajiri watumishi 

wapya 50 ambapo watumishi 48 ni Mawakili wa Serikali na watumishi wawili 

(2) ni Maafisa TEHAMA, aidha mtumishi mmoja (1) amerejeshwa kazini.  
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 Kabla ya mwezi Julai, 2023 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

inatarajia kuajiri watumishi wapatao 13. Hata hivyo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali inapaswa kuwa na watumishi 477  na sasa ina jumla ya watumishi 

182 ambayo ni sawa na 38%, hivyo bado kuna upungufu wa watumishi 295.  

 Hivyo, naiagiza Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora kuendelea na taratibu za kuomba kibali cha kuajiri na kufanya 

uhamisho wa watumishi. Kwa kufanya hivyo, tutatimiza azma ya kuboresha 

huduma zetu katika maeneo yanayohitaji msukumo mpya ambayo ni- 

majadiliano na usuluhishi, usimamizi wa mikataba, uandishi na tafsiri ya sheria 

kuu na ndogo, mafunzo na utafiti. 

2) Vitendea kazi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Kuanzia mwaka wa fedha 2021/2022 hadi mwezi Machi, 2023 Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilipata ufadhili wa vitendea kazi vya TEHAMA 

vifuatavyo: 

(a) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) moja (1), Printa (Hp Laserjet & 

Pro MFP) mbili (2) na Kompyuta za mezani (Hp Elite) nne (4) kutoka 

Benki Kuu ya Tanzania (BoT); 
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(b) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) nne (4) kutoka Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA); 

(c)  Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) tano (5), Kompyuta za mezani 

(Hp 200 G4 – ALL–IN-ONE) tano (5) na Printa (Hp Color Laserjet Pro 

M454dw) moja (1) kutoka Kagera Sugar (Superdoll); 

(d) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) tatu (3), Kompyuta za mezani 

(Hp 200 G4) kumi (10) na Printa (Hp Laserjet Pro M454dw) mbili (2) 

kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); 

(e) Kompyuta Mpakato (Hewlet Packard (HP) kumi (10) kutoka Kampuni 

ya Williamson Diamond Limited; 

(f)  Vishikwambi (Tablets – ZTE BLADE X10s) Hamsini (50) kutoka Wizara 

ya Elimu kupitia National Bureau of Statistics (NBS);  

(g) Kompyuta Mpakato Sitini (60) (Hp envy) kati ya 150 ambazo zilitolewa 

na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufuatia 

ahadi aliyoitoa siku ya Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali; na 

(h) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kununua Kompyuta 

za mezani (Desktop) (4), Photocopy Machine Heavy Duty (1), Laptop 

Macbook (4) na Laptop HP Spectre x 360 (23) kupitia ufadhili wa 
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Mradi Endelevu wa Kupambana na Rushwa Tanzania (Building 

Sustainable Anti- Corruption Action Tanzania (BSAAT). 

 Vifaa hivi ambavyo jumla yake ni laptop 110, vishikwambi 50, kompyuta 

za mezani 23, printa 5 na mashine ya photocopy 1 vimesaidia kupunguza 

upungufu wa vitendea kazi kutokana na ufinyu wa bajeti na vitasaidia watumishi 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuanza kutumia mfumo wa e-office.  

Kwa namna ya pekee na kwa naiba ya watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali napenda kumshukuru sana Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Serikali  na wadau wote tajwa hapo juu kwa ujumla 

kwa kutambua mchango wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 

kuchukua uamuzi wa kutupatia vitendea kazi hivyo ambavyo vitasaidia 

kuboresha utendaji kazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kiasi 

kikubwa. 

3) Muundo 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika kikao kilichofanyika tarehe 28 Novemba, 2022 ambacho kilihusisha 

menejimenti za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali iliazimiwa kwa kuanzia liandaliwe 

Andiko la kujenga hoja ya kuboresha muundo wa Ofisi hizi tatu zenye sifa na 
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majukumu yanayolandana ambao unapendekeza pamoja na mambo mengine 

kuwe na Divisheni za Utafiti na Machapisho katika kila ofisi.   

Aidha, ilizimiwa kuwa vigezo vya Wakili wa Serikali Mwandamizi kuwa na 

utumishi mzuri kwa miaka mingi na au kuwa na shahada ya uzamili katika fani 

nyingine vitoshe kumstahilisha kupandishwa daraja kuwa Wakili wa Serikali 

Mkuu tofauti na kutakiwa lazima awe na shahada ya Uzamili katika Sheria 

(LL.M). 

 

 Vilevile, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilifanya mapitio ya muundo 

uliopo sasa na kufanya maboresho kadhaa ambayo yamezingatiwa katika Andiko 

ambalo limewasilishwa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora kwa ajili ya kuidhinishwa. Maboresho hayo ni pamoja na kurejesha 

katika Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Kitengo cha Masjala 

ya Sheria kama ilivyokuwa zamani. 

 
4) Maslahi ya Mawakili wa Serikali na Makatibu Sheria 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Katika kikao cha menejimenti za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Wakurugenzi wa 

Divisheni za Utawala na Rasilimali watu walielekezwa kuhakikisha utafiti wa kina 

unafanyika kuhusu viwango vya mishahara, motisha na maslahi ya Mawakili wa 
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Serikali na Makatibu Sheria kwa kuzingatia uzito na unyeti wa kazi wanazofanya 

na kuangalia mifano stahiki ndani na nje ya nchi.  

 

 Napenda kuchukua nafasi hii kuwajulisha wajumbe wa Baraza la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa utafiti huo ulishafanyika na Andiko la 

kujenga hoja za kuboresha viwango vya mishahara, motisha na maslahi ya 

Mawakili wa Serikali na Makatibu Sheria limeshaandaliwa na kuwasilishwa Ofisi 

ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa ajili ya 

kuchukua hatua stahiki. 

 

5) Mafunzo 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Kufuatia maelekezo ya Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliandaa Mpango wa Mafunzo 

kwa mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 kwa lengo la kutoa mafunzo ya muda 

mrefu na muda mfupi na kuwajengea uwezo watumishi wote kulingana na kada 

zao. Kufikia sasa mawakili 11 wamepokea mafunzo ya stadi ya kazi katika eneo 

la mikataba kupitia Mradi wa Africa Legal Service Facility (ASLF); maafisa 

waandamizi 57 kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wamepokea 

mafunzo elekezi ya kiutawala; watumishi 6 wamepokea mafuzo kupitia Mradi wa 

BSAAT na leo kuna mafunzo yatatolewa kwa watumishi 64 wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  
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 Aidha, pamoja na changamoto hiyo, katika kipindi cha kuanzia mwezi 

Julai, 2022 hadi Machi, 2023 jumla ya watumishi 13 wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali walipatiwa na wanaendelea kupata mafunzo ya muda mrefu 

katika vyuo mbalimbali ndani na  nje ya nchi katika fani mbalimbali ikiwemo 

Shahada ya Uzamili katika Sheria (LL.M), Uhasibu, Applied Statistics, 

Information and Communication Technology (ICT) na Postgraduate in 

Legislative Drafting. Hata hivyo, kutokana na ufinyu wa bajeti, wapo watumishi 

waliojigharamia mafunzo yao katika maeneo tofauti.  

 

6) Mfumo wa OAG-MIS 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea kutumia Mfumo wake 

wa Taarifa ujulikanao kama Office of the Attorney General Management of 

Information System (OAG–MIS) ambao ulizinduliwa na Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 29 Septemba, 2022. Mfumo 

huu ndani yake, pamoja na taarifa zingine, inapatikana Miswada, Sheria na 

taarifa mbalimbali zinazohusu Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Daftari 

lenye orodha ya Mawakili wa Serikali. Mfumo huo pia unasaidia kujua mahali 

walipo Mawakili wa Serikali pale wanapokuwa wanatekeleza majukumu yao nje 

ya Ofisi (Staff Movement). 
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 Hadi kufikia tarehe 14 Aprili, 2023 Mawakili wa Serikali na Wanasheria 

waliopo katika utumishi wa umma 2837 ambao wamesajiliwa katika mfumo wa 

OAG-MIS na kutangazwa katika Gazeti la Serikali na 583B la tarehe 26 

Septemba, 2022 walifanyiwa uhakiki ili kuthibitisha taarifa zao.  

 
7) Chama cha Mawakili wa Serikali 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Tokea Chama cha Mawakili wa Serikali Tanzania (Tanzania Public Bar 

Association - PBA) kilipozinduliwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania mnamo tarehe 29 Septemba, 2022, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa kushirikiana na viongozi wa Chama hicho wamefanikiwa kufanya 

mambo yafuatayo: 

a) Kukutana na uongozi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Wizara 

ya Katiba na Sheria kwa ajili ya kupata maelekezo mbalimbali; 

b) Kukutana na uongozi wa Chama cha Mawakili wa Kujitegemea 

(Tanganyika Law Society - TLS) kwa lengo la utambulisho, kuwasilisha 

ombi la Mawakili wa Serikali kutofutwa uanachama na kusamehewa 

madeni ya nyuma; 

c) Tarehe 2 Februari, 2023 Chama cha Mawakili wa Serikali kwa kushirikiana 

na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) kilikamilisha usajili wa kikoa 

(domain) cha Chama, kimefanikiwa kufungua akaunti ya benki na Sanduku 
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la Posta kwa ajili ya mawasiliano. Taratibu nyingine zinaendelea kwa ajili 

ya kupata anuani ya barua pepe, tovuti na huduma nyingine za Chama 

kwa njia za kidijitali; 

d) Mwezi Februari, 2023 uongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali ulishiriki 

katika Wiki ya Sheria jijini Dodoma. Pia, uongozi unaendelea kushirikiana 

na wadau mbalimbali kufanya maandalizi ya uzinduzi wa Kitaifa wa 

Kampeni ya Mama Samia Legal Aid inayotarajia kutekelezwa nchi nzima; 

e) Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 Chama cha Mawakili wa Serikali 

kimetengewa kiasi cha TZS 240,000,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa 

majukumu yake;  

f) Aidha, tarehe 24 Aprili, 2023 wataalam wa TEHAMA kutoka Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, TLS na eGA watakutana kwa ajili ya 

kuoanisha (harmonize) mfumo wa  TLS-Wakili Data Base na OAG-MIS;  

g) Viongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali na Divisheni ya Uandishi wa 

Sheria wanatarajia kukutana kwa ajili ya kuandaa Kanuni za Uchaguzi wa 

viongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali, Miongozo na Standard 

Operating Procedures (SOPs); na 

h)  Uongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali umewasilisha maombi ya 

kutumia jengo la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama Ofisi za 

Chama baada ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhamia katika 

jengo jipya linalojengwa baada ya kukamilika. 
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Hivyo, nawasihi viongozi na wajumbe wa Baraza la Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali waendelee kutoa ushirikiano kwa uongozi wa Chama cha 

Mawakili wa Serikali Tanzania kwa lengo la kuboresha maslahi, utendaji kazi na 

kutatua changamoto mbalimbali za Mawakili wa Serikali na wanasheria wote 

katika utumishi wa umma kwa ujumla.  

 
8) Ujenzi wa Nyumba za Viongozi na Watumishi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika kikao cha Baraza cha tarehe 22 Aprili, 2022 wajumbe 

walifahamishwa kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeomba kupatiwa 

na Halmashauri ya Jiji la Dodoma eneo lenye ukubwa wa ekari 10 katika Mji wa 

Mtumba kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za makazi (Appartments) za viongozi na 

watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

 Napenda kuchukua fursa hii kuwafahamisha kuwa eneo hilo 

limeshapatikana ambalo lina ukubwa wa Mita 62,395 katika Plot Na. 69 Kitalu JJ. 

Taratibu za malipo na umilikishaji zinaendelea kwa kushirikiana na mamlaka 

husika.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa asili na aina ya majukumu yake, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali hutekeleza majukumu yake takribani kwa saa 18 hadi 24 kwa mfumo wa 



16 
 

mnyororo na mlingoti. Hili linatokana na sababu kubwa mbili: moja, Serikali 

inafanya kazi saa zote; na pili, viongozi wanaosafiri kwenda Nje ya nchi na 

Balozi zetu huihusisha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenye 

majukumu yanayotekelezeka wakati huo bila kujalisha tofauti au kupishana kwa 

saa za kazi. Kwa hali hiyo, ni wazi kwamba matumizi ya ofisi mtandao 

tunayojenga hayataondoa adha kila siku watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kusafiri umbali kati ya 10KM hadi 30KM na zaidi kwenda ofisini 

na kurudi nyumbani. Ni makazi ya karibu na salama tu ndiyo yataondoa adha 

hii. 

9) Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mwaka 2021/2022 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliandaa Mpango 

wa kujenga Vituo Jumuishi vya Taasisi za Kisheria 11 kwa matumizi ya Taasisi 

za Kisheria za Serikali katika mikoa mbalimbali nchini. Mwaka 2022/2023 Serikali 

iliiidhinishia Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali bajeti ya Shilingi 

4,000,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Vituo Jumuishi vya Taasisi za Kisheria 

katika Mikoa ya Mwanza na Arusha ambao unaendelea. Aidha, Kiasi cha Shilingi 

500,000,000 kiliidhinishwa kwa kazi za maendeleo kupitia Mradi Endelevu wa 

Kupambana na Rushwa Tanzania (BSAAT).  
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 Hadi kufikia sasa mradi wa Ujenzi wa Kituo Jumuishi cha Taasisi za 

Kisheria katika Mkoa Mwanza umefikia 59%. Katika Mkoa wa Arusha, baada ya 

kusainiwa kwa Mkataba wa kazi mnamo tarehe 16 Februari, 2023, Mkandarasi 

SUMA JKT na Msimamizi wa Ujenzi (Consultant) ambaye ni Wakala wa 

Majengo (TBA) wamekabidhiwa rasmi eneo la kazi mnamo tarehe 15.4.2023. 

Aidha, ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali Mtumba, Dodoma umefikia 57%. 

 Jitihada za Serikali kutafuta na kutoa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

Mpango wa ujenzi wa majengo ya vituo jumuishi katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Dodoma, Iringa, Tanga, Mtwara na Kilimanjaro zinaendelea kufanywa 

na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 

na Mipango ukihusisha pia ujenzi utakaotekelezwa kwa fedha inayopaswa 

kutengwa kupitia Ofisi ya Mashtaka ya Taifa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Kwa nafasi yako wewe ni Waziri mwenye dhamana na miradi yote iliyo 

chini ya mafungu yote ya fedha chini ya Wizara ya Katiba na Sheria ambapo 

miongoni mwake ni Mradi wa GLIICs unaosimamiwa moja kwa moja na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Ofisi ya Wakili Mkuu na Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka. Kwa bahati nzuri, wewe pia ndiye uliweka jiwe la msingi 

la Kituo Jumuishi kinachojengwa katika Kiwanja kinachomilikiwa na Ofisi ya 
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Taifa ya Mashtaka kwa kutumia Fungu Na. 16 la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali eneo la Buswelu Jijini Mwanza mnamo tarehe 19 Novemba, 2022.  

Kutokana na mahitaji yaliyokwishabainishwa na taasisi za kisheria za 

Serikali nakuomba usichoke kutupatia miongozo na maelekezo kuhusu 

utekelezaji wa miradi iliyo chini ya GLIICs ikiwa pia ni utekelezaji wa Maelekezo 

ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa Mheshimiwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya tarehe 16.9.2021 kama yalivyowasilishwa kwa 

maandishi na Katibu Mkuu Kiongozi. 

Lengo ni kuwa na vituo jumuishi vitakavyosaidia utekelezaji wa majukumu 

ya taasisi zetu kwa mujibu wa Katiba na sheria, kurahisisha utendaji kazi, 

kuongeza ushirikiano baina ya taasisi mbalimbali zenye dhamana na masuala 

yanayohusu sheria, kupunguza gharama za uendeshaji wa ofisi, kutoa haki kwa 

wakati na kuondoa migongano ya maslahi na wadau mbalimbali. Nakuhakikishia 

kuwa, kama ulivyosikia taarifa za viongozi wa taasisi hao ulipokaa nao Jijini 

Mwanza tarehe 28.11.2022, viongozi hao pamoja na menejimenti zao wanayo 

dhamira ya dhati ya kusimamia maboresho yanayoendelea katika tasnia ya 

sheria. 
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10) Usalama kazini 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea kuzingatia matakwa ya 

sheria, kanuni na miongozi mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa ili kuhakikisha 

usalama mahala pa kazi na kutoa huduma stahiki kwa watumishi wenye mahitaji 

maalum. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi na Wajumbe wa Mkutano wa Baraza,  

 Nina imani kuwa pamoja na changamoto mbalimbali zilizopo, watumishi 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  wataendelea kutekeleza majukumu 

yao kwa weledi, uadilifu, juhudi na maarifa. Hata hivyo, ninaomba nitumie fursa 

hii kutoa rai kwa watumishi wenzangu kuzingatia na kutekeleza yafuatayo 

wakati wa utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku:- 

 

1) Tathmini ya Utendaji kazi 

 Naendelea kuwaomba Wakuu wa Divisheni na Vitengo waendelee 

kuwataka watumishi waliopo chini yao kuwasilisha taarifa za utendaji kazi za kila 

wiki kwa kuainisha kazi zilizopokelewa, zilizotekelezwa na ambazo 

hazijatekelezwa. Sina shaka yoyote kuwa, taarifa hizo zimeendelea kutusaidia 

kufanya tathmini kuhusu utendaji wetu wa kazi. 
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2) Utekelezaji wa Mitakaba    

 Naomba pia nirudie kuwaagiza Wakurugenzi kutoka Divisheni ya Mikataba 

na Divisheni ya Uratibu na Huduma za Kisheria kuhakikisha Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaletewa na kupokea nakala za mikataba na 

makubaliano ambayo Serikali imeingia kwa ajili ya kufanya tathmini ili Ofisi 

yangu iweze kuchukua hatua za kisheria mapema dhidi ya maafisa 

watakaobanika kutotekeleza matakwa ya mikataba na makubaliano hayo na 

kuisababishia serikali hasara au kuiingiza kwenye hatari ya kufikishwa kwenye 

vyombo vya maamuzi, kama ilivyoelekezwa na ofisi yetu mnamo tarehe 

30.3.2022 na 7.11.2022. Aidha, wote mtakumbuka kuwa Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 29.9.2022 alitoa maelekezo 

yenye msisitizo wa aina yake katika jambo hili. 

3) Matumizi ya TEHAMA  

 Kufuatia maelezo niliyotoa kuhusu vifaa vya TEHAMA tulivyopokea 

naomba watumishi wote waliopatiwa vifaa hivyo kuvitumia kwa uangalifu kama 

ilivyokusudiwa kwa manufaa ya Ofisi na Serikali kwa ujumla. Aidha, namshukuru 

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa maelekezo aliyotoa kwa kumtaka kila 

mtumishi aandike kifaa alichogawiwa ili kutunza kumbukumbu na kuiwezesha 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuendelea kuchukua hatua zingine 

stahiki ili kufikia lengo nililokwishatoa ifikapo Julai, 2023. 
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 Kwa mara nyingine naomba Kitengo cha TEHAMA cha Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kiendelee kuimarisha mifumo ya TEHAMA na 

miundombinu yake na kutoa mafunzo kwa watumishi kuhusu matumizi ya vifaa 

vya TEHAMA na mfumo wa e-office kwa lengo la kuimarisha utendaji kazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 

4) Ushirikiano katika kazi 

 Kama ilivyoelekezwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Sura 2, Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Sura 268 naziomba Menejimenti za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Ofisi ya 

Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali (RITA) kuongeza na kuimarisha ushirikiano 

uliopo miongoni mwa ofisi tajwa kwa upande mmoja na kati ya ofisi tajwa na -

Wizara ya Katiba na Sheria, Mahakama na wadau wetu wengine.  Menejimenti 

Jumuishi za ofisi hizi pia zisiache kukutana kila baada ya miezi mitatu kama 

zilivyoazimia mnamo tarehe 28.11.2022 kule Jijini Mwanza. Hatua hii itasaidia 

ufuatiliaji na utekelezaji wa maazimio mbalimbali yanayofikiwa kwenye vikao 

hivyo.  

 

 Aidha, kama nilivyosisitiza jana (17.4.2023) wakati ninafunga mafunzo 

elekezi ya ndani kwa maafisa waandamizi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, nawaomba Mawakili wa Serikali waandamizi na maafisa waandamizi 
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kutoka Idara na Vitendo vyote vya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kushiriki kikamilifu kwenye jukumu la kuwajengea uwezo Mawakili wa Serikali 

wengine katika maeneo mbalimbali wakati wa utekelezaji wa majukumu yao ya 

kila siku. 

 

5) Uendeshaji wa mashauri Mahakamani 

 Napenda kurudia na kukazia maelekezo niliyotoa katika kikao cha Baraza 

cha tarehe 22 Aprili, 2022 kwamba Mawakili wa Serikali waendelee kutenga 

muda kimkakati kwenda kuendesha mashauri mahakamani ili kuongeza ujuzi, 

uwezo na uzoefu katika uendeshaji wa mashauri ya madai na jinai hivyo kufanya 

tathmini ya kweli ya ubora wa sheria zetu na mifumo yetu ya utoaji haki kwenye 

vyombo vya maamuzi vya ndani na nje ya nchi.  Pia, nawaomba mawakili wale 

wanaopenda kusajiliwa kufanya kazi za waongoza majadiliano, usuluhishi, 

upatanishi na maridhiano chini ya Sheria  ya Usuluhishi, Sura ya 15 kufuata 

taratibu zilizowekwa na kuwasilisha maombi yao mapema. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Ninawaahidi Viongozi wa Chama cha Wafanyakazi (TUGHE) Tawi la Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

itatekeleza na kuzingatia mapendekezo yao yote yaliyotolewa  na 

yatakayotolewa katika kikao hiki. Aidha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
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inaendelea kuomba kuongezewa bajeti na kuendelea kutafuta vyanzo 

mbalimbali vya fedha ili iweze kutekeleza majukumu yake kwa ufasaha. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Baada ya maelezo hayo, kwa heshima na taadhima, naomba nikukaribishe 

tena ili uzungumze na wajumbe wa Baraza na kisha utufungulie Baraza hili la 

wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Napenda kukuhakikishia 

kuwa yale yote utakayoelekeza katika hotuba yako ambayo ni sehemu ya 

majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali tutayafanyia kazi kwa 

wakati muafaka. 

 

NAWASHUKURU SANA KWA KUNISIKILIZA  

NA SASA KARIBU SANA WAZIRI WA KATIBA NA SHERIA,  
DKT. DAMAS DANIEL NDUMBARO (MB) 
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